வலைப்பதிவுப் பயணத்தில் நிறைவான என் ஒன்பது ஆண்டுகள்

கடந்த டிசெம்பர் 5 ஆம் திகதியுடன் எனது வலைப்பதிவு எழுத்துப் பயணத்தில் ஒன்பது ஆண்டுகளை நிறைவு செய்து இன்று பத்தாவது ஆண்டில் இயங்கிக் கொண்டிருக்கிறேன்.

என்னைப் பொருத்தவரை என்னுடைய வாழ்வியல் அனுபவங்களிலே அவை கசப்பானதாகவோ அன்றி உவப்பானதாகவோ எது இருப்பினும் எழுத்தில் பகிரும் போது ஒருமுறை சுய பரிசோதனை செய்து கொண்டே எழுத ஆரம்பிக்கிறேன். அந்தச் சுய பரிசோதனையில் இந்தப் பகிர்வினால் யாரேனும் ஒருவருக்கு ஏதேனும் ஆக்கபூர்வமான பயன் கிட்டுகிறதா என்பதே முதன்மை நோக்காக அமைந்திருக்கிறது.
எனது பதினேழு ஆண்டுகளைக் கடந்த வானொலிப் பணி போன்றே கழிந்த ஒன்பது ஆண்டுகளின் எழுத்தும் ஊதியம் இல்லாத ஆத்ம திருப்தியே நோக்காகக் கொண்டது.
நம்முடைய சிந்தனைகளையும், தேடிப் பெற்றுக் கொண்டவையையும் மற்றவர்களிடம் பகிர்வது கூட ஒருவகை தர்மம் தான். அது ஊடக தர்மத்தோடு அமைய வேண்டும் என்ற உறுதியோடு இயங்குகிறேன்.
ஒவ்வொரு ஆண்டும் என் எழுத்துக்குக் கிட்டும் அங்கீகாரங்களை இம்மாதிரி வருடாந்தக் குறிப்பிலே பகிர்ந்து வருகிறேன். அந்த வகையில் இந்த ஆண்டு இந்தியாவிலிருந்து வரும் “தமிழ் ஹிந்து”எனது “எங்கட பள்ளிக்கூடம் வந்த கொம்பியூட்டர்” என்ற பகிர்வைப் பிரசுரித்ததும், இரா.முருகன் போன்ற எழுத்துலக ஆளுமைகளால் கிட்டிய பாராட்டையும் இந்த வலைப்பதிவுப் பயணத்தின் வெற்றியாக எடுத்துக் கொள்கிறேன்.
கடந்த ஆண்டு டிசெம்பர் மாதம் பாலித்தீவு சென்று அங்குள்ள வரலாற்றுத் தொன்மை மிக்க இடங்களையும், ஆலயங்களையும் சென்று பார்த்துத் தகவல் திரட்டும் போது அங்கிருக்கும் போதே இலங்கையின் சுடரொளி பத்திரிகையின் சார்பில் இந்தப் பயணத்தொடரைப் பத்திரிகைக்கு எழுதித் தருமாறு அன்பர் திரு ரவி வர்மா அவர்கள் கேட்டுக் கொண்டார். பாலித்தீவு தொடரை 12 வாரங்கள் எழுதினேன். எனது தாயகத்தில் இருந்து வரும் பத்திரிகையில் முதன் முதலாக ஒரு நெடிய தொடரை இந்த ஆண்டு எழுதும் பாக்கியம் கிட்டிய பெருமையைத் தவிர வேறென்ன வேண்டும் எனக்கு.
எனது வலையுலக வாழ்வில் பத்தாவது ஆண்டில் நிற்கும் இந்த வேளை இதன் அடுத்த பரிமாணமாக “மடத்துவாசல்”என்ற பதிப்பகத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளேன்.
வரும் 2015 ஆம் ஆண்டு தைப்பொங்கல் தினத்தில் 
“பாலித்தீவு – இந்துத் தொன்மங்களைத் தேடி” 
என்ற முதல் நூலை வெளியிடும் முயற்சியில் ஈடுபட்டிருக்கிறேன். தமிழில் பல பயண நூல்கள் வந்தாலும் Lonely Planet தரத்தில் உயர் அச்சுத்தாள், ஏராளம் புகைப்படங்கள், தகவல்கள் என்று ஒரு முன்னோடி முயற்சியாக இந்தப் பணியில் இறங்கியிருக்கிறேன். அதன் செலவீனத்தில் பெரும் பங்கை நானே பொறுப்பேற்று, வாசகர்களுக்குக் கிடைக்கத் தகுந்த விலையிலேயே இந்த நூலின் விற்பனைப் பெறுமதியைத் தீர்மானித்திருக்கிறேன். 
அதனைத் தொடர்ந்து என் வலைப்பதிவுகளில் திரட்டிய நேர்காணல்களின் தொகுப்பு நூலும் வரவிருக்கின்றது.
இந்த வலைப்பதிவுப் பயணத்தை உங்கள் ஆதரவோடு பத்தாவது ஆண்டிலும் தொடர்கிறேன்.
ஒன்பது ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் வலைப்பதிவு உலகில் நான் காலடி எடுத்து வைக்கும் போது இருந்த சக வலைப்பதிவர்கள் ஏறக்குறையக் காணாமல் போய் விட்டார்கள். இன்னும் சிலர் கால மாற்றத்துக்கேற்ப ட்விட்டர், கூகிள் ப்ளஸ் என்று தாவிவிட்டார்கள். அங்கெல்லாம் நான் இருந்தாலும் என் தாய் வீடு இந்த வலைப்பதிவு உலகம் தான். அதனால் தான் என் மடத்துவாசல் பிள்ளையாரடி என்ற மூல வலைப்பதிவில் மாதாந்தம் ஒரு இடுகையேனும் இட்டு என் இருப்பைக் காட்டி வருகின்றேன். இந்த ஆண்டைப் பொறுத்தவரை, கடந்த ஆண்டு ஒரு இடைவெளி இருந்த என் சக வலைப்பதிவான உலாத்தல் பதிவில் அதிக முனைப்போடு எழுதி வருகின்றேன்.  அத்தோடு கூடவே இருக்கு என் இசைச்சிலாகிப்புக்கும்,ஒலிப்பகிர்வுகளுக்குமென றேடியோஸ்பதி

நேசம் கலந்த நட்புடன்
அன்பன்
கானா பிரபா
http://www.kanapraba.com/

2006 ஆம் ஆண்டில் வலைப்பதிவில் என் ஒரு வருடப் பதிவுகளின் தொகுப்பாய்.
2007 ஆம் ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகளின் தொகுப்பு
2008 ஆம் ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகளின் படையல்
2009 ஆம் ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகளின் படையல்
2010 ஆம் ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகளின் படையல்

 2011 ஆம்  ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகளின் படையல்

வலைப்பதிவு உலகில் என் ஏழு ஆண்டுகள் இருப்பு

 2012 ஆம்  ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகளின் படையல்

 2013 ஆம் ஆண்டில் எழுதிய என் பதிவுகள் இவை

மின்சாரக் கனவுகள்

90 ஆம் ஆண்டிலிருந்து அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகளின் இரவுகள் குப்பி விளக்கிலும், பகலில் சூரிய விளக்கிலும் கழிந்த நாட்கள் அவை. வாழ்க்கையின் அடுத்த கட்டத்துக்கு எடுத்துச் செல்லும் பல்கலைக்கழகப் புகுமுகப் பரீட்சை எல்லாமே குப்பி விளக்கில் தான் படித்து முடித்தோம். ஆபிரகாம் லிங்கன் தெரு விளக்கில் படித்துப் பட்டம் பெற்றதற்கு நிகரான பெருமை அது. இன்றைக்குப் புலம்பெயர்ந்த சூழலில் மின்சாரம் ஒரு நிமிடம் நின்றாலே அதிசயமாக இருக்கும் சூழலிலும், என் வீட்டில் தேவையில்லாமல் மின் விளக்குகள் எரியாது, இந்த ஜாம்போத்தல் விளக்கு போதித்த பாடம் அது.

விஸ்வரூபமும் என் ரிஷிமூலமும்

“டீச்சர் இவன் ஒரு பயங்கரவாதி, எங்கள் நாட்டில் இருக்கும் எல்லோரையும் இவனின் சகோதரர்கள் அழிக்கிறார்கள்” குரல் வந்த திசையைப் பார்க்கிறேன், எங்களோடு கூட வந்த சிங்களப் பையன் லக்மால் ஆங்கிலத்தில் தட்டுத்தடுமாறிச் சொல்லிகொண்டிருக்கிறான். எனக்கு அந்த இடத்தில் மரத்தில் கட்டிவிட்டுக் கட்டெறும்புகளை உடம்பெல்லாம் பரப்பிவிட்டது போல குறுகி நிற்கிறேன்.

டோண்டு சார்

ஏழு வருடங்களுக்கு முன்னர் வலைப்பதிவு உலகத்துக்கு வந்தபோது டோண்டு ராகவன் சார் மூலம்தான் இந்த இணையச்சூழலின் இன்னொரு பக்கத்தை அறிந்துகொண்டேன் அது மிக அதிர்ச்சிகரமானதும் படிப்பினையையும் என் வலைப்பதிவு உலகின் ஆரம்பகாலத்தியே கொடுத்தது என்றவகையில் அவரை என்னால் மறக்கமுடியாது. என்னுடைய ஆரம்பப்பதிவுகளில் ஒன்றில் தன் பின்னூட்டம் வழியாக அறிமுகமானார் கூடவே “உங்கள் படத்தை பார்த்தால் ஹிந்தி நடிகரும் நடிகை நூதன் அவர்களின் மகன் மோனிஷ் பெஹல் அவர்கள் ஞாபகத்துக்கு வருகிறார்” என்று அவர் சொல்லவும் உதிரம் குடிக்கும் தேயிலைத் தோட்டம் (பரதேசியை முன்வைத்து)

  பிரிட்டிஷாரைக் கடந்து இன்று தனியார் மயமாக்கப்பட்ட தேயிலைத் தோட்டத்து வாழ்வியலும் ஒரே மாதிரித்தான். மலையகத்தமிழரைப் பொறுத்தவரை அவர்களுக்கான உறுதியான தலைமைத்துவம் இல்லாமை, சோரம் போகும் பிரதிநிதித்துவம் இவற்றால் ஆண்டாண்டுகாலமாக அவர்களின் நியாயமான வாழ்வுரிமையைத் தொலைத்துவிட்டு நிற்கின்றார்கள். இன்றைக்குக்கு ஈழத்தின் மற்றைய பாகங்களில் இருக்கும் தமிழனும் இதே நிலையை நோக்கி மெல்ல மெல்ல நகர்கின்றான்.


வருசப்பிறப்பு வந்திட்டுது

புதுவருசம் பிறக்கப் போகுதெண்டா ஊரிலை இருக்கிற குஞ்சு குருமானுகளுக்கு மட்டுமே கொண்டாட்டம், பெரியாக்களுக்கும் தானே. வருசப்பிறப்பிறப்புக்கு முதல் இரண்டு மூண்டு நாட்களுக்கு முன்னமே எங்கட வீட்டிலை குசினி (அடுக்களை) அடுப்பு எல்லாம் சாணத்தாலை மெழுகி, மச்சப்பாத்திரமெல்லாம் மீன் வெடுக்குப் போக சாம்பலால் தேச்சுக் கழுவி பின் பக்கம் இருக்கிற அறைப்பக்கமா கவுட்டு வச்சிடுவா அம்மா. அப்பாவின்ர வேலை தூசி தட்டி, எல்லா அறையும் கழுவி வச்சிடுவார்.

சித்தெறும்பு என்னை கடிக்குது

 “அண்ணை பொக்கற் பக்கம் நாலு கீறு டிசைன் போட்டு, கால் பக்கம் தொள தெளவெண்டு இருக்கோணும் என்ன” என்று ஊரிலுள்ள தையல்கடைக்காரருக்கும் நவ நாகரிகம் கற்றுக் கொடுத்தாச்சு. கோயில் திருவிழாவில் நாதஸ்வரக்காரரும் வடக்கு வீதிக்கு சுவாமி உலா வரும் போது ராகமிழுக்கிறார் அட அவர் வாசிக்கிறதும் “சின்ன ராசாவே சித்தெறும்பு என்னை கடிக்குது”. கொடுப்புக்குள் சிரித்துக் கொண்டே பாடலை ரசிக்கிறோம்.

யாழ்ப்பாண யாத்திரை

 வவுனியா பஸ் நிலையத்துக்கு வந்தாச்சு அங்கே வலப்பக்கமாக லைன் கட்டியிருக்கும் சிவப்புக் கலர் பஸ்கள் அரச பஸ்கள், இடப்பக்கம் இருப்பவை தனியார் பஸ்கள் என்று கைகாட்டிவிட்டு ஆட்டோக்காரர் சென்றுவிட்டார். வவுனியாச் சூரியன் விட்டேனா பார் என்று தாக்குதலை நடத்திக் கொண்டிருக்கிறார். இரண்டு நாள் தொடர்ச்சியான பயணம், பசிக்களை வேறு.ஆகாசவாணி எங்கள் வீட்டு மகாலட்சுமி

 எங்கள் வீட்டில் மட்டுமல்ல அப்போதெல்லாம் யாழ்ப்பாணத்தின் பெரும்பாலான குடும்பத்தலைவர்களின் விருப்பத் தேர்வாக இருந்தது ஆகாசவாணி தான்.  “திருச்சீல விடு திருச்சீல விடு எண்டோண்ணை அவன் றேடியோவுக்குள்ளை திரிச்சீலையை (விளக்கு எரிக்கப்பயன்படும் துணி) விட்டுட்டான்” என்று அந்தக்கால அங்கதம் ஒன்று புழங்கியிருக்கிறது.

ஆடிப்பிறப்புக்கு நாளை விடுதலை

வகுப்பறையில் வட்ட வடிமாகக் கதிரைகளை அடுக்கிவிட்டு நடுவில் நின்று ஆசிரியை ஒவ்வொரு அடியாகப் பாட,  சுற்றிவர நின்று சொல்லிவைத்தாற்போல மாணவர் கூட்டம் பலமாக ஒலியெழுப்பிப் பாடும் சின்ன வகுப்புக் காலம் நினைவுக்கு வருகிறது. ஆடி மாதம் முதலாம் நாள் பிறக்கும் தமிழ் ஆடி மாதப்பிறப்பினை வரவேற்றுப் பாடுவோம் அப்போது.தமிழ்த்தூது தனிநாயகம் அடிகளார் பிறந்த நாள் நூற்றாண்டு நினைவில்

தனிநாயகம் அடிகளாரது வாழ்க்கை என்பது அவர் சார்ந்த சமயப்பணியாகக் குறுகிய வட்டத்தோடு நின்றுவிடாது, தான் சார்ந்த தமிழ்மொழி சார்ந்த சமூகப் பணி கடந்து விரவியிருந்ததை அவரது வாழ்நாளில் எமக்களித்துவிட்டுப் போன சான்றுகள் மூலம் ஆதாரம் பகிர்கின்றன. தமிழாராய்ச்சி மாநாட்டை உலகளாவிய ரீதியிலே நடத்துவதற்கு முன்னோடியாக அமைந்து அதைச் செயற்படுத்தியவர். மேலைத்தேய, கீழைத் தேய நாடுகளுக்கெல்லாம் சென்று, தேடித் தேடி கடந்த நூற்றாண்டுகளில்  பதிந்த தமிழரது சுவடுகளை வெளிக்கொணர்ந்தார்.


கதிர்காமக் கந்தனிடம் போன கதை

கதிர்காமம் கோயிலுக்கு வரவேண்டும் என்ற பிரார்த்தனையை நிறைவேற்றிய திருப்தி மட்டும் மனதில் இருந்தது. எங்கள் அப்பாவின் சந்ததியுடன் “இப்படியெல்லாம் கதிர்காமம் இருந்ததாமே” என்ற செவிவழிச் செய்தியும் கூட மறந்து போய்விடுமோ. இருந்த இடங்கள் மட்டுமல்ல மட்டுமல்ல நினைவுகளின் சுவடுகளும் தொலைந்து போவதும் பெருங்கொடுமைதான்.

இடப்பெயர்வுகள் முற்றுப்புள்ளியல்ல,

 அப்போது வானொலிக் கலையகத்தில் இருந்து தாயக நடப்புகளை எடுத்து வரும்போது முதல் நாள் பேசியவர் காணாமல் போயிருப்பார், பின்னர்  அவர் இறந்த செய்தியை இன்னொருவர் எடுத்து வருவார். உடமைகளோடு இடம்பெயர்ந்த காலம் போய், ஒவ்வொரு ஷெல் அடிக்கும், விமானக் குண்டுவீச்சுக்கும் காணும் பக்கமெல்லாம் ஓடித் தப்ப முடிந்தோர் தப்பினார்கள். அந்த நேரத்தில் இடப்பெயர்வு என்பது நிமிடத்துளிக் கணக்கிலும் மாறிக் கொண்டிருந்தது.

செல்போன் கணக்கு

 Cisco networking முதல் வகுப்பில் பாடமெடுத்து விட்டு செயன்முறைக்கு ஆசிரியர் பணிக்கிறார். ஒவ்வொருத்தரும் Router ஐ நீண்ட நேரமாகக் கிண்டிக் கொண்டிருக்கிறோம். 
“அதிருக்கட்டும் முதலில் ஸ்விட்ச் ஐ போட்டீர்களா” என்று கேட்டார் ஆசிரியர்.

பிரச்சனையை பெரிதாகவே சிந்திக்கப் பழகிவிட்டோம் இப்போதெல்லாம்.  

A Gun and A Ring – எங்கட கதை சொல்லும் சினிமா 

 யுத்தக்களங்களில் சுடுகுழல்கள் அணைந்திருக்கலாம், ஆனால் அவை நேரடியாகவும், உள ரீதியாகவும் ஏற்படுத்தி விட்ட வடுக்களைச் சுமந்து கொண்டுதான் இந்தத் தலைமுறை பயணப்படுகின்றது. இந்தப் படத்தில் சொன்ன ஆறு கதைகளைத் தாண்டி சொல்லப்படாத கதைகள் ஏராளம். அந்தக் கதைகளைச் சுமந்து திரிவோர் நம்மைச் சுற்றியே இருக்கிறார்கள். அந்தப் பதிவுகள் படமாக்கப்படும் போது நல்ல சினிமா மட்டுமல்ல போர் தின்ற சமூகத்தின் அவலத்தை உலக அரங்கில் கொண்டுவர ஏதுவாக இருக்கும். அதை லெனின் எம்.சிவம் குழுவினர் கச்சிதமாகச் செய்து காட்டிய அளவில், இதே தளத்தில் இயங்கும் படைப்பாளிகளும் கவனத்தில் கொள்ளவேண்டும். இன்னும் மிக முக்கியமாக, இந்தப் படத்தை நாம் எல்லோரும் பார்த்துக் கொண்டாடவேண்டிய படைப்பும் கூட.

5 thoughts on “வலைப்பதிவுப் பயணத்தில் நிறைவான என் ஒன்பது ஆண்டுகள்”

  1. வாவ்…….ஒன்பது ஆண்டுகள் ……. தொடர்வது என்பது எளிதல்ல.அதற்காக உங்களுக்கு மனம் திறந்த பாராட்டுக்களும் வாழ்த்துகளும். உங்களது அனைத்து முயற்சிகளும் வெற்றி பெறவௌம் மேலும் தொடரந்து எழுதவும் வாழ்த்துக்கள்

  2. ஒன்பது ஆண்டுகள் பதிவுலகில் தடம் பதித்து நிலைத்து இருப்பவர் நீங்கள் ஒருவர் மாட்டுமே என எண்ணுகிறேன். வாழ்த்துக்கள்! இன்னும் பல ஆண்டுகள் உங்களுக்கு சலிக்கும் வரை (எங்களுக்கு அல்ல) வலைப் பதிவில் தொடர வாழ்த்துகிறேன்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *